fbpx
Đồng Nai TV
Đồng Nai TV : Chuyên trang cập nhật tin tức, hình ảnh, clip nóng mới nhất nhanh nhất về tỉnh Đồng Nai, giải trí, du lịch, nhà đất, mới nhất 2021.

Có được cấp giấy chứng nhận QSD đất khi không có chữ ký của hộ giáp ranh ?

Việc xác định ranh giới thửa đất để xin cấp GCNQSDĐ trong thực tế có không ít người không được người sử dụng đất liền kề xác nhận theo quy định của pháp luật. Trong trường hợp này, người sử dụng đất có được cấp GCN QSDĐ không? Đây cũng là bận tâm của nhiều người.

Có được cấp GCN QSDĐ khi không có chữ ký giáp ranh của hộ liền kề? Ảnh:CafeLand

Thông tư 25/2014/TT-BTNMT có đề cập đến việc người sử dụng khi xin cấp GCNQSDĐ phải được người sử dụng đất liền kề ký xác nhận vào bản mô tả ranh giới thửa đất. Quy định này khiến nhiều người băn khoăn khi người láng giềng không thân thiện.

Khoản 2 Điều 8 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT sửa đổi, bổ sung điểm 2.4 khoản 2 Điều 11 Thông tư 25 đã giải tỏa vấn đề này

Xem thêm : Tải ứng dụng dnai.lis – Tra cứu thông tin nhà đất tại Đồng Nai

Theo đó, trường hợp người sử dụng đất, người sử dụng đất liền kề vắng mặt trong suốt thời gian đo đạc thì việc lập bản mô tả ranh giới, mốc giới thửa đất được cán bộ đo đạc, các bên liên quan còn lại và người dẫn đạc xác định theo thực địa và theo hồ sơ thửa đất liên quan (nếu có).

Đơn vị đo đạc chuyển bản mô tả ranh giới, mốc giới thửa đất đã lập cho Ủy ban nhân dân cấp xã để xác nhận vắng mặt và thông báo trên loa truyền thanh của cấp xã, niêm yết công khai tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã để người sử dụng đất đến ký xác nhận.

Trường hợp hộ liền kề vắng mặt trong suốt thời gian đo đạc và sau 10 ngày kể từ ngày nhận bản mô tả ranh giới mà không có có tranh chấp, khiếu nại, tố cáo liên quan đến ranh giới thửa đất thì đất vẫn có thể được cấp GCNQSDĐ. Ảnh: laodong.vn

Sau 15 ngày kể từ ngày thông báo mà người sử dụng đất không có mặt và không có khiếu nại, tranh chấp liên quan đến ranh giới, mốc giới thửa đất thì ranh giới thửa đất được xác định theo bản mô tả đã lập.

Trường hợp sau 10 ngày kể từ ngày nhận được bản mô tả ranh giới, mốc giới thửa đất mà người sử dụng đất liền kề không ký xác nhận, đồng thời không có văn bản thể hiện việc có tranh chấp, khiếu nại, tố cáo có liên quan đến ranh giới thửa đất thì ranh giới thửa đất được xác định theo bản mô tả đã được các bên liên quan còn lại, người dẫn đạc ký xác nhận và ghi rõ lý do người sử dụng đất liền kề đó không ký xác nhận vào phần “lý do không đồng ý” trong bản mô tả ranh giới, mốc giới thửa đất.

Như vậy, trường hợp hộ liền kề vắng mặt trong suốt thời gian đo đạc và sau 10 ngày kể từ ngày nhận bản mô tả ranh giới, hộ liền kề không ký xác nhận vào bản mô tả, đồng thời không có văn bản thể hiện việc có tranh chấp, khiếu nại, tố cáo liên quan đến ranh giới thửa đất thì bản mô tả vẫn được chấp nhận. Khi này, người sử dụng đất vẫn có thể được cấp GCNQSDĐ khi đáp ứng điều kiện được cấp GCN ngay cả khi không có xác nhận (chữ ký giáp ranh) của người sử dụng đất liền kề.

Xem thêm : Mẫu hợp đồng đặt cọc nhà đất đơn giản nhất pháp lý vững chắc